CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẦU TƯ XÂY DỰNG SÔNG VÂN XIN KÍNH CHÀO QUÝ KHÁCH. CHÚC QUÝ KHÁCH MỘT NGÀY AN LÀNH VÀ MAY MẮN.

SLIDE1 WELCOME_TO_SONGVANJSC NH P 1

Thêm tiêu đề 1

14.Những tranh chấp đất đai phải tiến hành hòa giải

Những tranh chấp đất đai phải tiến hành hòa giải

Khi có các tranh chấp liên quan đến đất đai của các chủ thể thì theo yêu cầu cơ quan có thẩm quyền sẽ tiến hành giải quyết các tranh chấp theo quy định của pháp luật.

Điều 202. Luật đất đai quy định về Hòa giải tranh chấp đất đai:

1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải

...

Vậy có phải các trường hợp nào tranh chấp cũng phải thông qua thủ tục hòa giải?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao. Trường hợp chưa có đủ điều kiện khởi kiện theo quy định của pháp luật quy định tại điểm b khoản 1 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự 2015:

1. Thẩm phán trả lại đơn khởi kiện trong các trường hợp sau đây:
...
b) Chưa có đủ điều kiện khởi kiện theo quy định của pháp luật.

- Đối với tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất mà chưa được hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp theo quy định tại Điều 202 Luật đất đai năm 2013 thì được xác định là chưa có đủ điều kiện khởi kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015.

- Đối với tranh chấp khác liên quan đến quyền sử dụng đất như: tranh chấp về giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất, tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất, chia tài sản chung của vợ chồng là quyền sử dụng đất,... thì thủ tục hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp không phải là điều kiện khởi kiện vụ án.

Như vậy, theo tinh thần của Nghị quyết chỉ những tranh chấp liên quan đến “Ai là người có quyền sử dụng đất” thì bắt buộc phải tiến hành hòa giải. Còn các tranh chấp khác về thừa kế, tranh chấp các giao dịch liên quan đến QSDĐ,...  thì không bắt buộc.

Nguồn tham khảo: Thư viện Pháp luật

 
 

Ý kiến khách hàng

Đăng ký nhận tin

Email(*)
Trường bắt buộc

Ý kiến khách hàng(*)
Trường bắt buộc chọn

Ý kiến riêng
Invalid Input

Gửi

HÀNG HOT

cover

VIDEO HƯỚNG DẪN PHÁP LÝ

Hotline

Xin liên hệ: 24/7

0938282102
( Mr.Dương)

  •  
  •  

Tìm kiếm sản phẩm

Thống kê truy cập

hinh cuoi

CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẦU TƯ XÂY DỰNG SÔNG VÂN

SONGVANJSC

Địa chỉ: 47 Trần Thiện Chánh, Phường 12, Quận 10, TP.Hồ Chí Minh
Hotline: 0938282102

Facebook

Kết nối

Xin cảm ơn quý khách đã ghé thăm trang web của chúng tôi

 

Liên hệ

Họ tên(*)
Trường bắt buộc

Điện thoại(*)
Nội dung yêu cầu nhập

Email
Trường bắt buộc

Tài chính
Invalid Input

Vị trí
Invalid Input

Hướng
Invalid Input

Hệ thống nhà
Invalid Input

Nội dung(*)
Trường bắt buộc

Gửi ngay

Tư vấn theo yêu cầu